Me yasa ingancin iska na cikin gida yana da mahimmanci ga makarantu

Dubawa

Yawancin mutane suna sane da cewa gurɓataccen iska na waje zai iya yin tasiri ga lafiyarsu, amma gurɓataccen iska na cikin gida kuma yana iya samun tasiri mai mahimmanci da cutarwa ga lafiya.Nazarin EPA na bayyanar ɗan adam ga gurɓataccen iska ya nuna cewa matakan gurɓata na cikin gida na iya zama sau biyu zuwa biyar - kuma a wasu lokuta fiye da sau 100 - sama da matakan waje.1 Waɗannan matakan gurɓataccen iska na cikin gida suna da damuwa musamman, saboda yawancin mutane suna kashe kusan kusan sau biyu. Kashi 90 na lokutansu a gida.Don dalilai na wannan jagorar, ma'anar sarrafa ingancin iska na cikin gida (IAQ) ya haɗa da:

  • Gudanar da gurɓataccen iska;
  • Gabatarwa da rarraba isassun iskar waje;kuma
  • Kula da zafin jiki mai karɓa da ƙarancin dangi

Ba za a iya yin watsi da yanayin zafi da zafi ba, saboda damuwa ta yanayin zafi yana haifar da korafe-korafe da yawa game da "marasa ingancin iska."Bugu da ƙari, zafin jiki da zafi suna cikin abubuwa da yawa waɗanda ke shafar matakan gurɓataccen gida.

Hakanan ya kamata a yi la'akari da tushen waje tunda iska ta waje tana shiga gine-ginen makaranta ta tagogi, kofofi da tsarin samun iska.Don haka, harkokin sufuri da ayyukan kula da filaye sun zama abubuwan da ke shafar matakan gurɓataccen gida da kuma ingancin iska na waje a filin makaranta.

Me yasa IAQ ke da mahimmanci?

A cikin 'yan shekarun nan, kwatankwacin nazarin haɗarin da Hukumar Ba da Shawarwari ta Kimiyya ta EPA (SAB) ta yi sun ci gaba da sanya gurɓataccen iska a cikin gida cikin manyan haɗari biyar na muhalli ga lafiyar jama'a.Kyakkyawan IAQ muhimmin bangare ne na ingantaccen muhalli na cikin gida, kuma yana iya taimakawa makarantu su cimma burinsu na farko na ilimantar da yara.

Rashin hana ko amsa da sauri ga matsalolin IAQ na iya ƙara tasirin lafiya na dogon lokaci da gajere ga ɗalibai da ma'aikata, kamar:

  • Tari;
  • Haushin ido;
  • Ciwon kai;
  • Rashin lafiyan halayen;
  • Ƙara ciwon asma da/ko wasu cututtuka na numfashi;kuma
  • A lokuta da ba kasafai ba, ba da gudummawa ga yanayin barazanar rayuwa kamar cutar Legionnaire ko guba na carbon monoxide.

Kusan 1 cikin 13 yaran da suka isa makaranta suna da ciwon asma, wanda shine kan gaba wajen rashin zuwa makaranta saboda rashin lafiya.Akwai tabbataccen shaida cewa bayyanar muhalli na cikin gida ga allergens (kamar ƙurar ƙura, kwari, da ƙura) na taka rawa wajen haifar da alamun asma.Wadannan allergens sun zama ruwan dare a makarantu.Akwai kuma shaidun da ke nuna cewa kamuwa da hayakin dizal daga motocin bas na makaranta da sauran ababen hawa na kara tsananta cutar asma da kuma rashin lafiya.Wadannan matsalolin na iya:

  • Tasirin halartar ɗalibi, jin daɗi, da aiki;
  • Rage aikin malami da ma'aikata;
  • Haɓaka tabarbarewar da kuma rage ingancin shuka da kayan aikin makarantar;
  • Ƙara yuwuwar rufe makarantu ko ƙaura na mazauna;
  • Dangantaka tsakanin gudanarwar makaranta, iyaye da ma'aikata;
  • Ƙirƙirar talla mara kyau;
  • Tasirin amincewar al'umma;kuma
  • Ƙirƙiri matsalolin abin alhaki.

Matsalolin iska na cikin gida na iya zama da dabara kuma ba koyaushe suna haifar da sauƙin ganewa akan lafiya, jin daɗi, ko shukar jiki ba.Alamomin sun hada da ciwon kai, kasala, gazawar numfashi, cunkoso sinus, tari, atishawa, tashin hankali, tashin zuciya, da hantsi na ido, hanci, makogwaro, da fata.Alamun na iya zama ba lallai ba ne saboda ƙarancin ingancin iska, amma kuma ana iya haifar da su ta wasu dalilai, kamar rashin haske, damuwa, hayaniya da ƙari.Saboda bambance-bambancen hankali tsakanin mazauna makaranta, matsalolin IAQ na iya shafar gungun mutane ko mutum ɗaya kuma suna iya shafar kowane mutum ta hanyoyi daban-daban.

Mutanen da za su iya zama masu saurin kamuwa da tasirin gurɓataccen iska na cikin gida sun haɗa da, amma ba'a iyakance ga, mutane masu:

  • Asthma, allergies, ko halayen sunadarai;
  • Cututtuka na numfashi;
  • Tsarin garkuwar jiki (saboda radiation, chemotherapy, ko cuta);kuma
  • Tuntuɓi ruwan tabarau.

Wasu gungun mutane na iya zama masu rauni musamman ga fallasa wasu gurɓatattun abubuwa ko gaurayawan ƙazanta.Misali mutanen da ke fama da cututtukan zuciya na iya fuskantar mummunar illa ta hanyar kamuwa da carbon monoxide fiye da mutane masu lafiya.Mutanen da aka fallasa ga manyan matakan nitrogen dioxide suma suna cikin haɗarin kamuwa da cututtukan numfashi.

Bugu da kari, jikin yara masu tasowa na iya zama mafi saukin kamuwa da bayyanar muhalli fiye da na manya.Yara suna shakar iska, suna cin abinci da yawa kuma suna shan ruwa gwargwadon nauyin jikinsu fiye da manya.Don haka, ingancin iska a makarantu yana da matukar damuwa.Kulawa da kyau na iska na cikin gida ya fi batun "inganci";ya ƙunshi aminci da kula da jarin ku a cikin ɗalibai, ma'aikata da wuraren aiki.

Don ƙarin bayani, dubaIngantacciyar iska.

 

Magana

1. Wallace, Lance A., et al.Jimillar Hanyar Ƙimar Bidiyo (TEAM) Nazari: Filayen sirri, alaƙar gida- waje, da matakan numfashi na mahadi masu canzawa a cikin New Jersey.Muhalli.Int.1986,12, 369-387.https://www.sciencedirect.com/science/article/pii/0160412086900516

Ku zo daga https://www.epa.gov/iaq-schools/why-indoor-air-quality-important-schools

 


Lokacin aikawa: Satumba-15-2022