Gabatarwa
Damuwar ingancin iska na cikin gida
Dukkanmu muna fuskantar haɗari iri-iri ga lafiyarmu yayin da muke gudanar da rayuwarmu ta yau da kullun. Tuki a cikin motoci, shawagi a cikin jirgin sama, shiga cikin abubuwan nishaɗi, da kuma fuskantar gurɓacewar muhalli duk suna haifar da haɗari daban-daban. Wasu haɗari ba za a iya kaucewa kawai ba. Wasu da muka zaɓa mu karɓa domin yin abin da ba haka ba zai hana mu yin rayuwarmu yadda muke so. Kuma wasu haɗari ne da za mu iya yanke shawara don guje wa idan mun sami damar yin zaɓi na gaskiya. Gurbacewar iska ta cikin gida haɗari ɗaya ce da za ku iya yin wani abu akai.
A cikin shekaru da dama da suka gabata, ɗimbin hujjojin kimiyya sun nuna cewa iskar da ke cikin gidaje da sauran gine-gine na iya zama mafi ƙazanta fiye da iskar waje a har ma da manyan biranen masana'antu. Wani bincike ya nuna cewa mutane suna ciyar da kusan kashi 90 na lokacinsu a gida. Don haka, ga mutane da yawa, haɗarin lafiya na iya zama mafi girma saboda kamuwa da gurɓataccen iska a cikin gida fiye da a waje.
Bugu da kari, mutanen da za su iya kamuwa da gurbacewar iska na cikin gida na tsawon lokaci mafi tsawo su ne wadanda suka fi fuskantar illar gurbacewar iska a cikin gida. Irin wadannan kungiyoyi sun hada da matasa, da tsofaffi, da masu fama da rashin lafiya, musamman masu fama da cututtukan numfashi ko na zuciya.
Me yasa Jagoran Tsaro akan Iskar Cikin Gida?
Duk da yake matakan gurɓata yanayi daga tushen ɗaya ɗaya bazai haifar da babban haɗarin lafiya da kansu ba, yawancin gidaje suna da tushe sama da ɗaya waɗanda ke ba da gudummawa ga gurɓataccen iska na cikin gida. Ana iya samun haɗari mai tsanani daga tasirin waɗannan hanyoyin. Abin farin ciki, akwai matakan da mafi yawan mutane za su iya ɗauka duka don rage haɗari daga tushen da ake da su da kuma hana sababbin matsaloli daga faruwa. Hukumar Kare Muhalli ta Amurka (EPA) da Hukumar Kare Samfur ta Amurka (CPSC) ne suka shirya wannan jagorar aminci don taimaka muku yanke shawarar ko za ku ɗauki matakan da za su iya rage yawan gurɓacewar iska a cikin gidanku.
Saboda yawancin Amurkawa suna ciyar da lokaci mai yawa a ofisoshi masu dumama injiniyoyi, sanyaya, da na'urorin samun iska, akwai kuma ɗan gajeren sashe kan abubuwan da ke haifar da rashin ingancin iska a ofisoshin da abin da za ku iya yi idan kuna zargin cewa ofishin ku na iya samun matsala. Akwai ƙamus da jerin ƙungiyoyin da za ku iya samun ƙarin bayani a cikin wannan takaddar.
Ingantacciyar iska a cikin Gida a Gidanku
Me Ke Kawo Matsalolin Iska Na Cikin Gida?
Tushen gurɓacewar cikin gida da ke fitar da iskar gas ko barbashi cikin iska su ne sanadin farko na matsalolin ingancin iska a cikin gida. Rashin isassun iskar shaka na iya ƙara matakan gurɓataccen gida ta hanyar rashin kawo isasshiyar iska ta waje don kawar da hayaki daga tushen cikin gida da kuma rashin ɗaukar gurɓataccen iska daga cikin gida. Matsakaicin zafin jiki da matakan zafi na iya ƙara yawan abubuwan gurɓatawa.
Tushen gurbacewa
Akwai hanyoyi da yawa na gurbatar iska a cikin gida a kowane gida. Waɗannan sun haɗa da hanyoyin konewa kamar mai, iskar gas, kananzir, kwal, itace, da kayayyakin taba; kayan gini da kayan daki iri-iri iri-iri kamar lalacewa, mai ɗauke da asbestos, rigar kafet ko damshin kafet, da kayan ɗaki ko kayan daki da aka yi da wasu kayan itace da aka matse; samfurori don tsaftace gida da kulawa, kulawa na sirri, ko abubuwan sha'awa; tsarin dumama da sanyaya na tsakiya da na'urorin humidification; da hanyoyin waje kamar radon, magungunan kashe qwari, da gurbacewar iska a waje.
Muhimmancin kowane tushe guda ɗaya ya dogara da nawa gurɓataccen gurɓataccen abu da yake fitarwa da kuma irin haɗarin waɗannan hayaƙi. A wasu lokuta, abubuwa kamar shekarun nawa tushen yake da ko an kiyaye shi da kyau suna da mahimmanci. Misali, murhuwar iskar gas da ba ta dace ba na iya fitar da iskar carbon monoxide fiye da wanda aka gyara yadda ya kamata.
Wasu tushe, irin su kayan gini, kayan daki, da kayan gida kamar fresheners na iska, suna sakin gurɓatattun abubuwa fiye ko žasa ci gaba. Wasu kafofin, masu alaƙa da ayyukan da ake yi a cikin gida, suna sakin gurɓataccen abu na ɗan lokaci. Waɗannan sun haɗa da shan taba, yin amfani da murhu marasa ƙirƙira ko rashin aiki, tanderu, ko dumama sararin samaniya, amfani da abubuwan kaushi wajen tsaftacewa da ayyukan sha'awa, yin amfani da fenti wajen gyara ayyukan gyara, da yin amfani da kayan tsaftacewa da magungunan kashe qwari wajen kula da gida. Yawan gurɓataccen abu zai iya kasancewa a cikin iska na dogon lokaci bayan wasu ayyukan.
Adadin iska
Idan iskar waje kadan ta shiga gida, gurɓataccen iska na iya taruwa zuwa matakan da za su iya haifar da matsalolin lafiya da jin daɗi. Sai dai idan an gina su da injina na musamman na samun iska, gidajen da aka tsara da kuma gina su don rage yawan iskar waje da za ta iya “zubawa” cikin gida da waje na iya samun matakan gurɓatawa fiye da sauran gidaje. Duk da haka, saboda wasu yanayi na iya rage yawan iskar waje da ke shiga gida, gurɓataccen abu na iya haɓaka har ma a cikin gidajen da galibi ana ɗaukarsu "leaky."
Yaya Iskar Waje Ke Shiga Gida?
Iskar waje tana shiga da barin gida ta hanyar: kutsawa, iskar yanayi, da iskar injina. A cikin wani tsari da aka sani da kutsawa, iska ta waje tana shiga cikin gidan ta hanyar buɗaɗɗen buɗewa, haɗin gwiwa, da tsagewar bango, benaye, da rufi, da kewayen tagogi da kofofi. A cikin iskar yanayi, iska tana motsawa ta tagogi da kofofi da aka buɗe. Motsin iska da ke da alaƙa da kutsawa da samun iska na yanayi yana haifar da bambance-bambancen zafin iska tsakanin gida da waje da iska. A ƙarshe, akwai nau'ikan na'urori na injina da yawa, daga magoya bayan da aka fitar da su waje waɗanda ke cire iska daga daki ɗaya lokaci-lokaci, kamar bandakuna da kicin, zuwa tsarin sarrafa iska waɗanda ke amfani da fanfo da aikin bututu don ci gaba da cire iska na cikin gida da rarraba tace iska mai sharadi na waje zuwa wurare masu mahimmanci a cikin gidan. Adadin da iskar waje ke maye gurbin iskar cikin gida an kwatanta shi azaman canjin iskar. Lokacin da aka sami ɗan kutsawa, iskar yanayi, ko iskar inji, canjin iskar yana da ƙasa kuma matakan gurɓata na iya ƙaruwa.
Ku zo daga: https://www.cpsc.gov/Safety-Education/Safety-Guides/Home/The-Inside-Story-A-Guide-to-Indoor-Air-Quality
Lokacin aikawa: Oktoba-26-2022